> Mwelekeo wa Msimu wa Mvua
kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya
zake

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI - MEI), 2023 KWA MKOA WA KUSINI, UNGUJA
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2023; athari na ushauri
kwa sekta za kilimo, mifugo na uvuvi katika mkoa wa Kusini na wilaya zake.
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Kielelezo 1. (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2023 kwa kisiwa cha Unguja. (b) Ramani inayoonesha wastani
wa muda mrefu wa mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Unguja. Angalizo:
Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja
na mwingine yamezingatiwa.

Dondoo

¢ Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kusini,
Unguja.

e Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023.

e Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

¢ Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa kujitokeza hususan katika mwezi Aprili, 2023.

Mvua za msimu wa Masika, 2023

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Kusini,
Unguja. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023 na kuisha Juni, 2023.

Angalizo:
Izingatiwe kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani hivyo matukio ya vipindi
vifupi vya mvua kubwa zinazoambatana na upepo mkali yanatarajiwa kujitokeza.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA —1SO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
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> Mwelekeo wa Msimu wa Mvua
kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI - MEI), 2023 KWA WILAYA YA KUSINI
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Kusini.

Kisiwa cha Unguja

b

%
+ t\
{1 f\ AN Wilaya ya Kusini
3 \%\ | A

Kilelezo
71 Wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2023 kwa wilaya ya
Kusini, Unguja.

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo mengi ya wilaya ya Kusini.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa
kuwa wa kuridhisha.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa

matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya Magharibi
Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani
hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi ya

Machi-Mei kwa wilaya ya Kusini ni kati ya milimita 490 hadi 680.
Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiva kuwa za kuridhisha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika
iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

o Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao ya chakula,
biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi,
mtama, karafuu, nazi na michungwa inatarajiwva kuwa ya
kuridhisha katika maeneo mengi.

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa
wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza.

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa

kuwa wa kuridhisha.

Ushauri

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora zinazoendana
na urefu wa msimu.

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa
maji ya mvua.

o Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa

mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya

ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua

kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI — MEI), 2023 KWA WILAYA YA KATI
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Kati.

Kisiwa cha Unguja

Wilaya ya Kati

Kilelezo
1 Wastani hadi Chini ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Masika Machi-Mei, 2023 kwa wilaya ya Kati,
Unguja.

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika

maeneo mengi ya wilaya ya Kati.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa

kuwa wa kuridhisha.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya

uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa

matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya Kati
Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani
hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi ya
Machi-Mei kwa wilaya ya Kati, Unguja ni kati ya milimita 490 hadi
940.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiva kuwa za kuridhisha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika
iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

o

o

o

o

Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao ya chakula,
biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi,
mtama, karafuu, nazi na michungwa inatarajiwva kuwa ya

kuridhisha katika maeneo mengi.

Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa
wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza.
Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa
kuwa wa kuridhisha.

Ushauri
Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora zinazoendana
na urefu wa msimu.
Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa
maji ya mvua.
Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa

mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya

ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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